
Serikali imesema katika bajeti ya mwaka wa fedha 
2021/22 ina mpango wa kuanzisha vituo vya ukuzaji 
viumbe maji katika halmashauri 80 za wilaya ikiwa 
na lengo la kuhakikisha kila halmashauri inakuwa 
na kituo hicho ambacho kitatumika kama shamba 
darasa kwa ajili ya kufundisha wananchi namna ya 
kufuga samaki.

Akizungumza  Machi 17, 2021 wakati Kamati 
ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji 
ilipotembelea kituo cha ukuzaji viumbe maji 
kinachozalisha vifaranga vya samaki cha Kingolwira 
kilichopo Mkoani Morogoro, Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki alisema, mkakati wa 
serikali kupitia vituo hivyo vitakavyokuwepo katika 
halshamauri zote za wilaya ni kuwa na samaki wengi 
wafugwao kwa njia mbalimbali ikiwemo ya mabwawa 

ya asili.

“Kupitia tasnia hii ya ukuzaji viumbe maji tunataka 
kuweka nguvu kubwa ili tuweze kuvuna rasilimali ya 
uvuvi iweze kusaidia lishe, ajira na kuondoa umasikini 
kwa wananchi, hivyo wizara inaweka mikakati ya 

alisema Mhe. Ndaki.

Aidha, Waziri Ndaki alisema Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi ina mpango wa kuhakikisha inavipa uwezo 
mkubwa na kuvikarabati vituo vyote vya ukuzaji 
viumbe maji vilivyopo nchini ili viweze kwenda sawa 
na uzalishaji wa vifaranga vya samaki kulingana na 
mahitaji yake.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge, 
Kilimo, Mifugo na Maji Mhe. Dkt. Christine Ishengoma 
aliipongeza Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa kuweka 
jitihada mbalimbali za kuhakikisha inazalisha kwa 
wingi vifaranga vya samaki pamoja na kutoa elimu 
juu ya ufugaji wa samaki.

MASHAMBA DARASA

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki (wa kwanza kushoto), akifuatiwa na Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji Mhe. Dkt. Christine Ishengoma wakati walipokuwa 
wakipatiwa maelezo na mmoja wa wataalamu (hayupo pichani) juu ya uzalishaji wa vifaranga vya 
samaki aina ya sato, wakati kamati hiyo ilipotembelea kituo cha ukuzaji viumbe maji Kingolwira 
kilichopo Mkoani Morogoro Machi 17, 2021.
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Ni mwaka mmoja sasa tangu Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa na Mhe. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania iingie madarakani.  
Katika kipindi hiki cha uongozi wa serikali 
ya awamu ya sita shughuli mbalimbali za 
maendeleo zimeendelea kutekelezwa katika 
sekta mbalimbali ili kuwaletea maendeleo 
wananchi wake, miongoni mwa sekta 
zinazoendelea kupewa msukumo mkubwa ni 
sekta ya mifugo.

Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi chini 
ya uongozi wa Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. 
Mashimba Ndaki (Mb) imeendelea kutekeleza kazi 
mbalimbali kwa lengo la kuleta tija kwa wananchi na 
Taifa kwa ujumla. 

Mafanikio mengi yamepatika katika Serikali ya 
Awamu ya sita kupitia sekta ya mifugo, moja ya 
mafanikio hayo ni udhibiti wa magonjwa ya mifugo na 
upatikanaji wa chanjo dhidi ya magonjwa ya mifugo.

Serikali imeendelea kudhibiti magonjwa ya mifugo 
kwa kuzalisha chanjo ya magonjwa ya kipaumbele 

taasisi ya chanjo (TVI) pamoja na Sekta binafsi.

Sambamba na hilo, Serikali imeendelea kuiimarisha 
taasisi ya chanjo kwa kuipatia mashine na vifaa vya 
thamani ya shilingi 2,400,000,000 huku Kampuni 

chanjo tatu, moja dhidi ya ugonjwa wa mdondo, ndui 
ya kuku na mafua ya kuku.

Uwekezaji wa sekta binafsi pia umesaidia ongezeko 
la uzalishaji wa chanjo hapa nchini ambapo Kampuni 
ya Hester Bioscience Africa Limited katika kipindi hiki 
cha mwaka mmoja imezalisha dozi 6,130,000 dhidi 
ya magonjwa ya CBPP, PPR, Mdondo na Gumboro 
na dozi 609,274,706 za chanjo zimetolewa dhidi ya 
magonjwa ya mifugo.

Aidha, kufuatia zoezi la uchanjaji, milipuko ya 
magonjwa imepungua hususan Kimeta toka milipuko 

AWAMU YA SITA YADHAMIRIA 
KUIMARISHA SEKTA YA MIFUGO 

NCHINI

Chanjo zinazotengenezwa na Taasisi ya Chanjo (TVI).
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milipuko ya magonjwa mengine nayo ikipungua, 
mfano mdondo, kichaa cha mbwa, sotoka ya mbuzi, 
homa ya mapafu ya ng’ombe na homa ya mapafu ya 
mbuzi. 

Kuhusu Udhibiti wa magonjwa kwa njia ya uogeshaji, 

mifugo kwa shilingi 1,390,000,000 na kuwezesha 
wastani wa michovyo 462,167,216 kwa ng’ombe 

111,943,913 na kusaidia kupunguza matukio ya 
magonjwa yaenezwayo na kupe kwa asilimia 31.8. 

Katika hatua nyingine, Serikali imeimarisha udhibiti 
wa magonjwa yaenezwayo na kupe na wadudu 
wengine kwa  kuwezesha ujenzi wa majosho 
mapya 230 na ukarabati wa majosho 80 kwa shilingi 
3,949,213,000. 

Aidha, katika kuhakikisha shughuli za sekta ya 
mifugo zinaenda vyema Serikali imeboresha 
shughuli za ugani katika Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa kwa kununua pikipiki 300 na kuzigawa katika 
halmashauri hizo huku ikijenga na kukarabati minada 
11 kwa shilingi 7,783,004,976 ili kuwezesha biashara 
ya mifugo.

Biashara ya nyama imeendelea kuimarika ambapo 
tani 1,774.29 za nyama zenye thamani ya shilingi 
bilioni 9.91 ziliuzwa nje, na kuanzia mwezi Julai, 
2021 mpaka Januari, 2022 jumla ya tani 9,668 za 
nyama tayari zimeshauzwa nje ya nchi. 

Tasnia ya Ngozi imeendelea kuimarisha sekta binafsi 
na kuwezesha uzalishaji wa viatu vya ngozi jozi 
3,004,700 huku jumla ya vipande vya ngozi 73,607 

ya nchi.

Katika kuimarisha Tasnia ya Maziwa hapa 
nchini, Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi  
imewezesha uwepo wa vituo 238 vya kukusanyia 
na kupooza maziwa, viwanda vya kusindika maziwa 
104 na kufanya uzalishaji wa maziwa kuongezeka 

lita bilioni 3.1.

Aidha, Serikali imeanza kufanya utambuzi wa mifugo 

imewekwa hereni za kielektroniki na kusajiliwa 
kwenye mfumo wa utambuzi kwa mchanganuo wa 

Kwa upande wa Rasilimali za Maji na Malisho kwa 
Mifugo, Serikali imechimbaji visima viwili (2) virefu 
na kukarabati malambo matatu (3) katika katika 
Halmashauri nne (4) huku ikiwezesha kupima na 

malisho ya mifugo katika Halmashauri nne (4) na 

3,011,426.92 

Uhamasishaji wa hereni za kielektroniki kwa Mifugo.
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Ufugaji wa Samaki kwa njia ya vizimba katika Ziwa Viktoria, Sengerema, Mwanza Februari 5, 2022.

Sekta ya Uvuvi ni miongoni mwa sekta 
muhimu ambazo zimekuwa ni muhimili 

katika kutoa ajira na lishe bora kwa jamii 
hapa nchini. Mpaka sasa sekta hii inachangia 
uhakika wa upatikanaji wa chakula na lishe 
kwa asilimia 30, na ajira za moja kwa moja 
za wavuvi 195,435 huku zaidi ya wananchi 
milioni 4.5.

Kufuatia umuhimu huo, Serikali ya Awamu ya Sita ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inayoongozwa 
na Mhe. Rais, Samia Suluhu Hassan tangu iingie 
madarakani imeendelea kuipa nguvu sekta hiyo kwa 
kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo ili sekta 
hiyo iendelee kutoa mchango mkubwa kwa Taifa.

Miradi hiyo imejikita kulinda rasilimali za uvuvi, 
kukuza sekta binafsi kupitia uwekezaji, kujengea 
uwezo wa jamii ya wavuvi, kuboresha mazao ya 

uvuvi na 
kuboresha mfumo wa taarifa za uvuvi.

Mradi mmojawapo unaotekelezwa na serikali ya 
awamu ya sita ni wa Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali 
za Uvuvi Kusini Magharibi mwa Bahari ya Hindi– 
(Southwest Indian Ocean Fisheries Governance 
and Shared Growth - SWIOFish) ambao unalenga 
kuongeza faida za kiuchumi, kijamii na kimazingira 
ili kuwezesha uvuvi endelevu katika mwambao wa 
Bahari na Ukanda wa Uchumi wa Bahari.

Mradi huu  umetekelezwa katika pande zote mbili 
za Muungano wa Tanzania kwa thamani ya Dola za 
Marekani Milioni 36 ambapo Tanzania Bara ilipata 

na  Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu 
(DSFA) Dola milioni 7.2. 

Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na Ujenzi wa 

SERIKALI YA AWAMU YA SITA 
YAIPAISHA SEKTA YA UVUVI
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Uhifadhi wa Samaki kwenye barafu Mkoani Simiyu 2021.

Uvuvi Dar es Salaam na Nyumba tatu za watumishi 
katika Hifadhi ya Bahari ya Silikanti Tanga (TACMP) 

vya Ulinzi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi katika 
Halmashauri za Bagamoyo, Tanga Jiji, Mkinga, 
Pangani na Lindi Vijijini. 

Aidha, pamoja na mafanikio mengine, kupitia mradi 
huo, mapambano dhidi ya vitendo vya  uvuvi haramu 
yameimarika hususan uvuvi wa milipuko katika 
Ukanda wa Bahari ya Hindi ambao umepungua kwa 
kiasi kikubwa.

Mradi mwingine ni wa Kuwezesha Utekelezaji 
wa Programu ya Kilimo na Uvuvi (Agriculture and 
Fisheries Development Program-AFDP). Mradi 
huu unagharamiwa na Mfuko wa Kimataifa wa 
Maendeleo ya Kilimo (IFAD) kwa jumla ya dola za 

kuanzia Mwezi Julai 2021 ambapo Sekta ya uvuvi 
imepangiwa jumla ya dola za Marekani Milioni 34. 

Kupitia mradi huo sekta ya uvuvi mafanikio itanunua 
Meli nne (4) za Uvuvi kwa upande wa Tanzania Bara 
zitakazogharimu Shilingi bilioni 20 kwa ajili ya Uvuvi 
wa Ukanda wa Uchumi wa Bahari. 

Kwa upande wa tasnia ya Ukuzaji Viumbe maji, 
Serikali inatekeleza miradi sita (6) ya ujenzi wa 

vituo vya kuendeleza ukuzaji viumbe maji ikiwemo 
Ujenzi wa kituo cha Kuendeleza Ukuzaji Viumbe 
Maji Rubambagwe, kilichopo katika Mkoa wa Geita 
wenye Thamani ya Shilingi 3,077,421,967.40, Mradi 
wa ukarabati na utanuzi wa kituo cha Ukuzaji Viumbe 
Maji Ruhila kilichopo Mkoani Ruvuma unagharimu 
Shilingi 204,088,776.  Ukarabati na utanuzi wa kituo 
cha Ukuzaji Viumbe Maji Nyengedi kitakachogharimu 

Serikali inaendelea na Ujenzi wa Kituo cha Ukuzaji 
Viumbe Maji Bahari cha Ruvula kilichopo katika Mkoa 
wa Mtwara wenye thamani ya Shilingi 983,442,276 
na Ujenzi wa Kituo cha Ukuzaji Viumbe Maji Bahari 
Kunduchi kilichopo Dar es Salaam cha thamani ya 

na Ujenzi wa mashamba darasa ya ufugaji samaki 
katika Halmashauri (14) ambapo utagharimu Shilingi 

Kupitia Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu 
(DSFA) kwa kushirikiana na Wizara zinazosimamia 
uvuvi (SMT na SMZ) imetekeleza mradi wa Usimamizi 
wa Uvuvi katika Ukanda wa Kusini Magharibi mwa 
Bahari ya Hindi (SWIOFish) na baadhi ya mafanikio 

kwa Sheria ya Kusimamia na Kuendeleza Uvuvi wa 
Bahari Kuu, Sura ya 388 ya mwaka 2020 iliyoridhiwa 
na Baraza la Wawakilishi. 



Uvunaji wa Samaki waliofugwa katika vizimba ndani ya Ziwa Viktoria, Sengerema, Mwanza Februari 
5, 2022.

Sheria na Kanuni hizo zimechochea uwekezaji katika 
uvuvi wa Bahari ambapo DSFA kuanzia mwezi wa 
Juni 2021 hadi sasa imekusanya Shilingi bilioni 
2.4 na kutoa gawio kwa serikali (SMT na SMZ) ya 

Pia, Kufadhili mradi wa Kutambua Maeneo yenye 
Samaki wengi Baharini (Potential Fishing Zone - 
PFZ). Jumla ya wavuvi wadogo 3,360 wamefaidika 
na mradi huu katika maeneo ya mwambao wa 

na Kilwa. Kwa kutumia teknolojia hii imewasaidia 

muda wa kutafuta samaki. 

na Maji ya Kitaifa kuhusu mnyororo wa thamani, 
wingi wa samaki, maeneo ya mazalia ya samaki na 
hali za kimazingira ya bahari zinazochangia katika 

Shilingi bilioni 1.7. Pia, Kuzijengea uwezo taasisi za 

vyenye thamani ya Shilingi milioni 360. 

Kuwajengea uwezo wavuvi wadogo kwa kuwapatia 
vifaa vyenye thamani ya Shilingi milioni 204 vya 
kuwawezesha kukusanya takwimu na Kudhibiti 
uvuvi haramu kwa kusimamia Sheria na Kanuni na 
kuboresha mifumo ya kufuatilia mienendo ya meli na 
kufanya doria za anga kwa kushirikisha taasisi za 
Serikali SMT na SMZ 
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Abdallah Ulega akitoa ufafanuzi juu ya hoja mbalimbali 
zilizoibuliwa na wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji katika kikao cha 
kupokea na kujadili taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya mwaka 2021/2022 ya Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi kilichofanyika jijini Dodoma Machi 12, 2022.

WIZARA YAWASILISHA TAARIFA 
YA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA 

MAENDELEO 2021/2022
Wizara ya Mifugo na Uvuvi imewasilisha kwa 

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, 
Mifugo na Maji taarifa ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo kwa mwaka wa fedha 2021/2022.

Taarifa hiyo iliyowasilishwa jijini Dodoma Machi 12, 
2022 kwa kamati hiyo ilibainisha miradi mbalimbali 
ambayo sekta zote mbili za mifugo na uvuvi 
zinaitekeleza katika kipindi cha kuanzia Mwezi Julai 
2021 mpaka sasa.

Akiongea katika kikao hicho wakati wa kujibu na 
kufafanua baadhi ya hoja zilizoibuliwa na wajumbe 
wa kamati hiyo, Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Mhe. Abdallah Ulega alisema kuwa miradi mingi 

tayari Wizara imeanza kuchukua hatua kadhaa 
kuhakikisha miradi hiyo inakwenda vizuri kama 
ilivyotarajiwa.

“Tumeongeza nguvu kwenye upande wa Idara ya 
Ununuzi lakini pia kwenye upande wa usimamizi wa 
miradi  tumeunda kitengo cha wahandisi na sasa 
tuna wataalam hao ambao wanasimamia moja kwa 
moja miradi yetu tofauti na hapo mwanzo ambapo 
tulikuwa tunategemea wahandisi kutoka katika 

Aliongeza kwa kusema kuwa kupitia wataalam 
hao wanategemea miradi hiyo itakwenda vizuri 
kwa sababu watakuwa na jukumu la kusimamia 
uendelezaji wa miradi hiyo na kuhakikisha inakamilika 
kama ilivyokusudiwa.

Kuhusu Dawa za kuogeshea Mifugo, Katibu Mkuu, 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Bw. Tixon 
Nzunda alisema walianza kugawa dawa hizo katika 
Mikoa 13 ambayo ina mifugo mingi na sasa wapo 
katika mchakato wa manunuzi kwa ajili ya Mikoa 
iliyobaki.
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Mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji, Mhe. Jackson Kiswaga (Mb) akitoa 
maoni yake katika kikao cha kupokea na kujadili taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya 
mwaka wa fedha 2021/2022 ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi kilichofanyika jijini Dodoma Machi 12, 2022.

Kwa upande wa Sekta ya Uvuvi, Katibu Mkuu, Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi), Dkt. Rashid Tamatamah 
alisema kuwa wanaendelea kuhamasisha uwekezaji 
kwenye vitotoleshi vya vifaranga vya Samaki 
na uzalishaji wa chakula huku akiongeza kuwa 
wakifanikiwa kushawishi uwekezaji katika eneo hilo 
suala la shida ya vifaranga vya samaki na chakula 
litakuwa historia.

Aidha, Mjumbe wa Kamati hiyo, Mhe. Dkt. Bashiru 
Ally (Mb) alisema kuwa kamati ina wajibu wa 
kuhakikisha Sekta hizo zote za Kilimo, Mifugo, Uvuvi 
na Maji zinapewa umuhimu sawa.

“Nadhani Mifugo na Uvuvi kama tungekuwa 
tunafanya tathimini vizuri na zikawezeshwa ipasavyo, 

alisema Dkt. Bashiru

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Kilimo, Mifugo na Maji, Mhe. Dkt. Christina Ishengoma 
pamoja na kuhimiza mambo mengine, aliitaka 
Wizara kuhakikisha inashughulikia suala la uhaba 
wa vifaranga vya samaki na chakula ili wananchi 
wengi waliohamasika na ufugaji wa samaki waweze 
kufanya kazi hiyo vizuri na kujikwamua kimaisha 
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki akisalimiana na Mmiliki wa Kampuni ya AL RAWABE 

za Wizara – Mvuvi House Jijini Dar es Salaam Machi 23, 2022. Katikati ni Balozi wa Tanzania nchini 
Saudi Arabia, Mhe. Ali Mwadini.

WAWEKEZAJI SEKTA YA MIFUGO NA 
UVUVI WAZIDI KUJITOKEZA

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki 
amesema wawekezaji wanazidi kujitokeza 

wakiwa na nia ya kuwekeza kwenye sekta za 
mifugo na uvuvi.

Aliyasema hayo Machi 23, 2022 wakati alipokutana 
na Abdullah Alghmlas ambaye ni Mmiliki wa 
Kampuni ya AL RAWABE – AGRICULTURAL CO ya 
nchini Saudi Arabia mwenye nia ya kuwekeza katika 
ujenzi wa machinjio ya kisasa ambapo pia atakuwa 

Salaam akiwa na Balozi wa Tanzania nchini Saudi 
Arabia, Ali Mwadini.

Waziri Ndaki baada ya kufanya mazungumzo na 
mwekezaji huyo alisema kuwa nia aliyo nayo ni 

kuwekeza kwenye machinjio ya kisasa na kuanza 

ya nchi kwa kuwa mahitaji ya mazao hayo nje ya nchi 
hasa kwa nchi ya Saudi Arabia ni makubwa. Lakini 
pia ana nia ya kuwekeza kwenye ufugaji wa mifugo 
iliyo bora ambapo alielezwa kuwa Tanzania inayo 
maeneo mengi yanayofaa kwa ufugaji na alishauriwa 
kutembelea baadhi ya maeneo hayo yakiwemo na 
maeneo yanayomilikiwa na Kampuni ya Ranchi za 
Taifa (NARCO).

Katika mazungumzo yao Waziri Ndaki alimueleza 
fursa mbalimbali zilizopo kupitia sekta za mifugo na 
uvuvi ambapo mwekezaji huyo amemuahidi Waziri 
kuwa atakuja na wafanyabiashara kutoa nchini 
Saudi Arabia ambao wanajishughulisha na shughuli 
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki akizungumza na Abdullah Alghmlas (wa pili kulia) 
ambaye anamiliki Kampuni ya AL RAWABE – AGRICULTURAL CO ya nchini Saudi Arabia wakati 

kwenye Sekta za Mifugo na Uvuvi. Waziri Ndaki amemueleza fursa mbalimbali za uwekezaji zilizopo 
katika sekta hizo. Kushoto ni Balozi wa Tanzania nchini Saudi Arabia, Mhe. Ali Mwadini. 

za uvuvi ili waweze kuna fursa zilizopo kwenye uvuvi 
hasa ukuzaji viumbe maji, uvuvi wa bahari kuu na 
kilimo cha mwani.

Naye Balozi wa Tanzania nchini Saudi Arabia alisema 
kuwa ubalozi utaendelea kushirikiana na Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi katika kuhakikisha wawekezaji 
kutoka nje ya nchi wanapatikana ili kuja kuwekeza 
hapa nchini kitu ambacho kitasaidia kukuza pato 
la wananchi na taifa kwa ujumla. Aidha, amesema 

kuwa ubalozi utatoa ushirikiano kwa mwekezaji huyo 
ili kuhakikisha anatimiza malengo yake ya kuwekeza 
hapa nchini.

Mmiliki wa Kampuni ya AL RAWABE – 
AGRICULTURAL CO ya nchini Saudi Arabia, 
Abdullah Alghmlas alisema kuwa mazungira mazuri 
ya uwekezaji ikiwa ni pamoja na amani na utulivu 
uliopo hapa nchini ni moja ya sababu iliyomfanya 
kuwa na nia ya kuwekeza Tanzania na kwa kuanzia 
anataka kuwekeza kwenye Machinjio ya kisasa 
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Abdallah 
Ulega amesema kuwa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan amejipanga kuwainua wananchi kupitia 
fursa zinazopatikana katika Ukanda wa Pwani ya 
Bahari ya Hindi ili waweze kukuza kipato chao na 
kuchangia katika pato la taifa.

Ulega alitoa kauli hiyo Machi 1, 2022 alipotembelea 
vikundi vya ukulima wa mwani, ufugaji samaki na 
Kambakochi kwa lengo la kuhamasisha wananchi 
kuchangamkia fursa za ukuzaji viumbe maji zilizopo 
katika Mkoa wa Lindi.

“Nia ya Rais wetu, Mama Samia ni kuhakikisha 
mnakuwa na kipato kizuri wakati wote, mzunguko 

wenu wa kipato uimarike kupitia fursa hizi 
zinazopatikana katika uchumi wa buluu, uchumi 
wenu ukiimarika umasikini utapungua lakini vilevile 
mtaweza sasa kuchangia mapato katika Halmashauri 

Alisema nia ya serikali ni kutaka kuwawezesha 
wananchi kujiunga katika vikundi ili waweze 
kukopesheka kirahisi huku akimuelekeza Mtendaji 
Mkuu, Wakala ya Elimu na Mafunzo ya Uvuvi 
(FETA), Dkt. Semvua Mzighani kuhakikisha 
wanawasaidia vikundi vya ukuzaji viumbe maji  kwa 
kuwapa utaalam wa namna ya kuzalisha kwa tija  na 
kuongeza mnyororo wa thamani wa mazao yao.

RAIS SAMIA KUWAINUA WANANCHI 
KUPITIA UCHUMI WA BULUU-ULEGA 

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Abdallah Ulega (katikati) akimueleza jambo Mkuu wa Mkoa wa 
Lindi, Mhe. Zainab Telack (kushoto) kuhusu ufugaji wa Samaki katika mabwawa kwa kutumia maji ya 
bahari walipotembelea kikundi cha ufugaji Samaki cha ASM kilichopo mkoani Lindi Machi 1, 2022.
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Aidha, katika ziara yake hiyo pia alizielekeza 
Halmashauri na Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
(TADB) kuhakikisha wanawapa maarifa ya kibiashara 
na kuwawezesha mitaji ili wananchi hao waweze 
kujikwamua kimaisha kupitia shughuli zao hizo.

Naye, Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Mhe. Zainab Telack 
alimshukuru Mhe. Rais Samia kwa kufungua fursa 

za uchumi wa buluu na kusema kuwa Mkoa wa Lindi 
wapo tayari kuzitumia fursa hizo ili wananchi waweze 
kunufaika.

“Mhe. Naibu Waziri ninachotaka kukuthibitishia 
ni kwamba uchumi wa buluu tumeshauanza 
hapa mkoani Lindi na tuko tayari kwenda mbele 

Telack 

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Abdallah Ulega (kulia) akiangalia moja ya bidhaa ya sabuni 
iliyotengenezwa kutokana na zao la Mwani alipotembelea kikundi cha wakulima wa Mwani cha Likuvi 
kilichopo Mkoani Lindi Machi 1, 2022.
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki akitoa ufafanuzi kwa Wajumbe wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji wakati ilipotembelea Kijiji cha Chamakweza wilayani Chalinze 
mkoa wa Pwani Machi 12, 2022 kukagua ujenzi wa Bwawa la kunyweshea Maji Mifugo. Kushoto ni 
Mhe. Dkt. Chistina Ishengoma ambaye ndio Mwenyekiti wa Kamati hiyo. 

WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI 
KUFANYA MABORESHO MRADI WA 

BWAWA LA CHAMAKWEZA
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba 

Ndaki amesema Wizara itafanya maboresho 
kwenye mradi wa ujenzi wa Bwawa la kunyweshea 
maji mifugo Chamakweza ili liweze kutoa huduma 
iliyokusudiwa.

Waziri Ndaki aliyasema hayo Machi 18, 2022 wakati 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na 
Maji ilipotembelea Kijiji cha Chamakweza wilayani 
Chalinze mkoa Pwani kukagua ujenzi wa mradi 
huo ambapo kamati ilibaini kuwepo kwa mapungufu 
katika utekelezwaji wa mradi huo.

Alisema kuwa mapungufu yaliyobainishwa na kamati 
hiyo yanatakiwa kufanyiwa maboresho ili mradi huo 
uweze kutoa huduma iliyokusudiwa kwa kuhakikisha 
Mifugo inapata maji wakati wote.

Waziri Ndaki aliieleza kamati hiyo kuwa Wizara 
itajipanga upya katika utekelezaji wa mradi huo ikiwa 

ni pamoja nakufanya mapitio ya mchoro na kuangalia 
namna ya utekelezaji wa ushauri na maelekezo 
yaliyotolewa na kamati hiyo ya Kudumu ya Bunge.

Katika hatua nyingine Waziri Ndaki alimuagiza Katibu 
Mkuu anayesimamia Sekta ya Mifugo kuunda timu ya 

utekelezaji wake na namna ulivyosimamiwa hadi 
kukamilika. Vilevile amemuagiza kumsimamisha 
kazi Mhandisi kutoka wizara ya Mifugo na Uvuvi 
ili kupisha uchunguzi utakaofanywa na timu ya 
uchunguzi itakayoundwa. Pia amemuagiza Katibu 
Mkuu amuandikie barua Katibu Mkuu Wizara ya Maji 
ili na yeye achukue hatua kwa wahandisi ambao 
walikuwa wanasimamia mradi huo unaotekelezwa 
katika mkoa wa Pwani.

Timu itakayoundwa kwa ajili ya kufanya ufuatiliaji wa 
mradi ni lazima iwe imekamilisha taarifa hiyo ndani 
ya wiki moja na kuiwasilisha kwake ijumaa wiki 
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki akiwa na Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Kilimo, Mifugo na Maji, Viongozi, Wataalam na Wafugaji wakati walipokuwa wanatembelea kukagua 
Bwawa la kunyweshea Maji Mifugo la Chamakweza wilayani Chalinze mkoa Pwani Machi 18, 2022.

ijayo, ambapo taarifa hiyo itawasilishwa siku hiyo 
kwa Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Kilimo, Mifugo na Maji.

Aidha, Waziri Ndaki aliishukuru Kamati hiyo kwa 
kuendelea kuisimamia Wizara kwa kuwa kwa kufanya 
hivyo kutasaidia sana katika kuboresha mazingira 
ya wafugaji hapa nchini na hivyo kuwafanya wafuge 
kwa tija kitu ambacho kutasaidia kuwaongezea 
kipato na kuongeza mchango wa sekta ya Mifugo 
kwenye Pato la taifa.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Kilimo, Mifugo na Maji, Dkt. Christina Ishengoma 
alisema kuwa kamati haijaridhishwa na utekelezwaji 
wa mradi huo kwa kuwa kamati imebaini mapungufu 
ambayo yanasababisha mradi huo kutotoa huduma 
iliyokusudiwa.
Dkt. Ishengoma alisema kuwa kamati imeielekeza 
Wizara kufanya maboresho katika maeneo yote 
yaliyobainika kuwa na mapungufu. Vilevile Wizara 

imetakiwa kuongeza Usimamizi kwenye miradi 
inayoitekeleza kwa kuwa baadhi ya wakandarasi 
wasio waaminifu wasioosimamiwa wanaweza 
tekeleza miradi chini ya kiwango.
Aloyce Ndakidemi ambaye ni mjumbe wa Kamati 
hiyo aliwasihi wafugaji wa Kijiji cha Chamakweza 
kuulinda mradi huo kwa kuhakikisha Mifugo haiingii 
ndani ya bwawa. Ndakidemi amesema lengo la 
serikali ni zuri licha ya mapungufu yaliyojitokeza 
kwenye utekelezaji wa mradi huo. Hivyo amewataka 
waendelee kuutunza mradi wakati serikali inajipanga 
kufanya maboresho kwenye mradi huo.
Mradi huu wa ujenzi wa bwawa la Chamakweza 

2021 kwa gharama ya shilingi milioni 671, Bwawa 
hilo linauwezo wa ujazo wa lita milioni 108,169,400. 
Kamati ya Kudumu ya Bunge imeishauri serikali 
kuhakikisha inayafanyia kazi mapungufu yote 
ambayo yamebainika katika utekelezaji wa mradi 
huo 
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Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi Mhe. Mashimba 

Ndaki amesema kuwa madai 
ya baadhi ya viongozi na 
watendaji wa eneo lilipojengwa 
Bwawa la Chamakweza kuwa 
hawakushirikishwa kabisa 
si ya kweli kwa sababu kuna 
ushahidi unaoonesha ushiriki 
wao hasa katika hatua za awali 
za ujenzi wa Bwawa hilo.

Mhe. Ndaki aliyasema hayo Machi 
28, 2022 wakati akifafanua hoja 
inayohusu ujenzi wa bwawa hilo 
mbele ya kamati ya kudumu ya 
Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji  
kwenye  kikao cha kuwasilisha 
randama ya taarifa ya Utekelezaji 
wa Mpango na bajeti ya mwaka 
2021/ 2022 na Makadirio ya 
Mapato na Matumizi kwa mwaka 
wa fedha 2022/2023 kwa upande 
wa sekta ya Mifugo  kilichofanyika 
kwenye moja ya Kumbi za Bunge 
jijini Dodoma.

“Maombi ya kujenga bwawa 
la Chamakweza yalitoka 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Chalinze na barua iliandikwa 
na Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya hiyo mwaka 2019 na 
ziliandikwa barua mbili za maombi 
hayo hivyo Mkurugenzi wa 
Halmashauri na Mkuu wa Wilaya 
wanajua uwepo wa mradi huo  
ingawa siku ile wote walisema 
hawakushirikishwa kuhusu mradi 

Mhe. Ndaki aliongeza kuwa 
mbali na barua hiyo, imebainika 
pia kwenye kitabu cha wageni 
kilichopo kwa mkandarasi kuna 
orodha ya Viongozi mbalimbali 

kutembelea ujenzi huo akiwemo 
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani na timu yake ya wataalam 
jambo linaloendelea kuthibitisha 
kuwa taarifa za baadhi ya 
viongozi na watendaji wa Wilaya 
hiyo kutoshirikishwa  si za kweli.

Mbali na hoja hiyo ya Bwawa la 

Chamakweza wajumbe wa kamati 
hiyo walitaka kufahamu kuhusu 
uhakika wa ubora wa chanjo za 
mifugo zinazozalishwa nchini 
ambapo Mhe. Ndaki aliihakikishia 
kamati hiyo kuwa chanjo hizo ni 
salama na zimezingatia viwango 
vyote stahiki ingawa aliweka 
wazi changamoto ya baadhi 
ya wafugaji kushindwa kufuata 
taratibu za uhifadhi wa chanjo 
hizo jambo linalosababisha 
zipoteze ubora.

“Mhe. Mwenyekiti kuhusu NARCO 
ni kweli Serikali imeshaanza 
mkakati wa kuibadilisha 
kampuni hiyo na kuifanya kuwa 
ya kibiashara zaidi badala ya 
utaratibu uliopo hivi sasa ambapo 
kwa sasa tupo kwenye mchakato 
wa kupata wawekezaji wakubwa 
watakaoifanya kampuni hiyo iwe 
na mchango mkubwa zaidi kwa 

Alihitimisha Mhe. Ndaki.

Kwa upande wake Mwenyekiti 

wa kamati hiyo, Mhe. Dkt. 
Christine Ishengoma mbali na 
kupongeza kazi inayofanywa 
na Wataalam wa Wizara hiyo, 
alishauri kuongezeka kwa vituo 
vya kukusanya maziwa ili viweze 
kuendana na wingi wa maziwa 
yaliyopo nchini kwa hivi sasa.

“ Mpaka sasa bado kuna 
wafugaji wanamwaga maziwa 
hivyo ni vizuri mhakikishe hizi 
‘collection centers’ zinaongezeka 
ili kuongeza wigo wa soko kwa 

Ishengoma.

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
imewasilisha ombi la shilingi 

ya Mapato na Matumizi kwa 
mwaka wa fedha 2022/2023 
ambapo kamati hiyo kwa pamoja 
ilikubali kupokea  ombi hilo kwa 
sharti la kuwasilishiwa nyaraka 
zitakazoisaidia kujenga hoja ili 
Wizara iongezewe fedha kwenye 
bajeti hiyo 

UJENZI WA CHAMAKWEZA ULIKUWA 
SHIRIKISHI-NDAKI

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki (kulia) akifafanua 
namna ujenzi wa bwawa la Chamakweza ulivyokuwa Shirikishi 
wakati wa kikao cha kuwasilisha Randama ya taarifa ya Utekelezaji 
wa Mpango na bajeti ya mwaka 2021/2022 na Makadirio ya mapato 
na matumizi kwa mwaka 2022/2023 kwa upande wa sekta ya Mifugo 
kilichofanyika Machi 28, 2022 mbele ya kamati ya Kilimo, Mifugo na 
Maji kwenye moja ya kumbi za Bunge jijini Dodoma.



KAMATI YARIDHISHWA NA 
UTEKELEZAJI WA MIRADI YA TAFICO

Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Kilimo, Mifugo na Maji 

imeridhishwa na utekelezaji wa 
miradi ya ukarabati wa majengo 
na miundominu ya Shirika la Uvuvi 
Tanzania (TAFICO).

Hayo yalisemwa Machi 21, 2022 
na Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Dkt. 
Christina Ishengoma (Mb) wakati 

unaotekelezwa kwenye makao makuu ya 
shirika hilo jijini Dar es Salaam ili kuona 
kama utekelezaji wake unaendana na 
thamani ya fedha iliyotumika.

Dkt. Ishengoma alisema kuwa kamati 
imetembelea mradi huo wa ukarabati 
wa majengo ili kuona kama fedha 
zilizotengwa shilingi 634,444,904 
zimetumika kama ilivyokusudiwa. Kamati 
baada ya kutembela na kukagua mradi 
huo iliridhishwa na kazi ambayo ilikuwa 
ikiendelea kufanyika na hivyo kuisisitiza 
Wizara kuendelea na usimamizi ili kazi 
hiyo iweze kukamilika kwa wakati na 
kwa kiwango bora.

Hata hivyo kamati ilibaini kuwa ukarabati 
wa gati umeshindwa kuanza kutokana 
na uwepo wa meli ya uvuvi ya MV 
Tawariq 1 ambayo imezama. Hivyo 
kamati hiyo imeiagiza Mamlaka ya 
Bandari kuhakikisha inaitoa meli hiyo ili 
kupisha ukarabati wa gati kufanyika.

Naye Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Mashimba Ndaki alisema kuwa TAFICO 
itakuwa ni mali ya serikali kwa asilimia 
100. Kwa sasa taratibu za kukamilisha 
ikama ya watumishi zinaendelea 
ambapo watumishi hao ni waajiriwa wa 
serikali.

Ndaki alisema TAFICO itakuwa ndio 
mkono wa serikali kuona ni namna 
gani linashirikiana na sekta binafsi ili 
kuendesha uchumi wa buluu kwenye 
upande wa uvuvi. Serikali ina Imani 
kubwa na uwepo wa shirika hilo katika 
kutekeleza uchumi wa buluu na tahadhari 
nyingi zimechukuliwa ili kuhakikisha 
shirika hilo haliingii kwenye changamoto 
ambazo zilijitokeza hapo awali 

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, 
Mifugo na Maji, Mhe. Dkt. Christina Ishengoma akihitimisha 
ziara ya ukaguzi wa ukarabati wa majengo na miundombinu 
ya TAFICO ambapo pia ameipongeza Wizara kwa kazi nzuri 
inayofanyika kwenye ukarabati huo Machi 21, 2022.

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi), Dkt. Rashid 
Tamatamah (kushoto) akifafanua jambo wakati wa kikao cha 
majumuisho mara baada ya Wajumbe wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji kukagua ukarabati wa 
majengo na miundombinu ya Shirika la Uvuvi Tanzania 
(TAFICO) Jijini Dar es Salaam Machi 21, 2022.
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. 
Abdallah Ulega amewataka wataalam, wavuvi 

na wafugaji wa viumbe maji kulinda rasilimali za 
uvuvi ili kustawisha uchumi wa buluu.

Naibu Waziri Ulega alitoa kauli hiyo Machi 7, 2022 
wakati alipokuwa akizungumza kwenye uzinduzi 
wa mwaka wa kimataifa wa uvuvi mdogo na ukuzaji 
viumbe maji – IYAFA 2022 uliofanyika Jijini Mwanza.

Alisema upo umuhimu wa kuanzisha chombo 
cha ulinzi wa rasiliamli za uvuvi chenye wataalam 
wa uvuvi na ulinzi ili kuhakikisha rasilimali hizo 
zinalindwa.

Aliongeza kuwa Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Mhe. Samia Suluhu Hassan 
imeweka malengo la kuhakikisha rasilimali za 

uvuvi zinalindwa ili kustawisha uchumi wa buluu 
utakaosaidia kukuza pato la wavuvi, wafanyabiashara 
wa mazao ya uvuvi na taifa kwa ujumla.

“Serikali kwa muda mrefu imekuwa ikisikia 
changamoto nyingi zinazowakabili wavuvi na 
rasilimali za uvuvi na kwamba sasa ni wakati muafaka 

Hivyo aliwataka wa Wizara kushirikiana na 
wawakilishi wa Shirika la Kilimo na Chakula Duniani 
(FAO) ili waone ni namna gani wanaweza kusaidia 
sekta ya uvuvi kwa baadhi ya maeneo hususani 
changamoto zinazowakabili wavuvi wadogo nchini.

Naibu Waziri Ulega aliwataka wataalam wa Sekta 
ya Uvuvi kushirikiana na wawakilishi wa FAO 
kuandaa mradi kwa ajili ya matumizi bora ya Ziwa 

Mwakilishi wa wafugaji viumbe maji, Mhe. Said Sadiki akiongea na hadhara ya wavuvi Machi 07,2022 
walioshiriki kwenye uzinduzi wa mwaka wa kimataifa wa uvuvi mdogo na ukuzaji viumbe maji 2022 
ambapo amesema kuwa ufugaji wa samaki una faida kubwa endapo wafugaji hao watafuata maelekezo 
wanayopewa na wataalam.

ULINZI WA RASILIMALI ZA UVUVI 
KUSTAWISHA UCHUMI WA BULUU - 

ULEGA
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Abdallah Ulega (wa tatu kutoka kushoto) akipata maelezo 
kutoka kwa mvuvi, Bi. Elizabeth Mpuya (wa tatu kutoka kulia) wakati alipokuwa anatembelea mabanda 
ya baadhi ya wavuvi kwenye uwanja wa Nyamagana Jijini Mwanza, Machi 07, 2022. Wa pili kutoka 
kushoto ni Mkurugenzi wa Idara ya Uvuvi, Bw. Emmanuel Bulayi.

Victoria utakaosaidia katika kuepusha migogoro na 
wavuvi na utakaolinda rasilimali za uvuvi. Lakini 
pia wataalam waandae mradi utakaosaidia katika 
kupunguza upotevu wa mazao ya uvuvi kwa kuwa 
bado ipo changamoto ya upotevu wa mazao hayo.

Kwa upande wake, Mwakilishi Mkazi wa FAO hapa 
nchini, Charles Tulahi alisema Baraza Kuu la Umoja 
wa Mataifa limetangaza mwaka 2022 kuwa ni mwaka 
wa uvuvi mdogo na ufugaji viumbe maji kutokana na 
mchango mkubwa ambao sekta za uvuvi na ufugaji 
wa viumbe maji zinatoa katika kuimarisha lishe, 
kutokomeza umaskini na katika kuongeza ajira.

“FAO imepewa jukumu la kuongoza maadhimisha ya 
mwaka huu wa uvuvi mdogo na ufugaji wa viumbe 

maji kwa kushirikiana na serikali mbalimbali duniani, 

alisema.

 Tulahi aliipongeza Tanzania kwa kuwa na Mpango 
kazi wa Kitaifa wa utekelezaji wa miongozo ya uvuvi 
nchini.

Kabla ya kuzindua maadhimisho hayo, Naibu Waziri 
Ulega alitembelea mwalo wa Kirumba ambapo 
aliwaeleza wavuvi kuwa Serikali inayoongozwa na 
Mhe. Samia Suluhu Hassan imepanga kuhakikisha 
tozo zote zinazoonekana ni kikwanzo katika shughuli 
za uvuvi zitaondolewa ili wavuvi na wafanyabiashara 
wa mazao ya uvuvi waweze kufanya shughuli zao 
kwa uhuru na tija zaidi 



18

Katika kuhakikisha Sekta 
za Mifugo na Uvuvi 

zinaendelea kuwa na mchango 
mkubwa kwenye pato la Taifa 
na kwa Mfugaji / mvuvi mmoja 
mmoja, Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi imekutana na Ujumbe wa 
timu ya watendaji kutoka Benki 
ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) 
na kufanya mazungumzo 
yaliyolenga maeneo mbalimbali 
wanayoweza kushirikiana ili 
kukuza sekta hizo.

Akizungumza mara baada ya 
kikao hicho Machi 14, 2022 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Mhe. Mashimba Ndaki alisema 
kuwa katika mazungumzo yao 
waliangalia namna wanavyoweza  
kuongeza thamani ya mazao 
yatokanayo na sekta za Mifugo 
na Uvuvi ili kukuza uchumi wa 
wadau wote waliopo kwenye 
mnyororo wa thamani wa mazao 
hayo.

“Moja ya maeneo ambayo 
tumewajulisha ni eneo la 
kuongeza thamani na kuboresha 
sekta ya mifugo kuwa ya 
kisasa zaidi na ya kibiashara 
na lengo letu ni kuhakikisha 
mazao yatokanayo na mifugo 
yanazalishwa, yanachakatwa 
na yanapata soko la uhakika na 
wao wamekubali kushirikiana 

Ndaki.

Akibainisha yale waliyokubaliana  
kwa upande wa Sekta ya Uvuvi, 
Mhe. Ndaki alisema kuwa mbali 
na kuongeza kiwango cha 
uzalishaji wa mazao ya Uvuvi 
na namna ya kuchakata mazao 

wamekubaliana kuongeza nguvu 
katika uzalishaji wa chakula cha 

samaki wanaofugwa ili kuendelea 
kupunguza utegemezi wa samaki 
wanaotokana na vyanzo vya asili.

“Katika kutekeleza maazimio ya 
kikao chetu cha leo, tumekubaliana 
tuwe na mpango wa kwanza 
utakaoitwa “Agriculture value 

ambao pia ndani yake utahusisha 
masuala ya uzalishaji wa chakula 

huu tuwe tumeshapeleka andiko 

litakaloonesha kusudio letu 
la kutaka tushirikiane nao ili 
watupatie fedha kupitia mkopo 

Ujio wa Ujumbe huo ni sehemu 
ya matokeo ya Ziara za Mhe. 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan alizozifanya nje ya 
nchi ambapo alipata fursa ya 
kuzungumza na wahisani na 
wadau mbalimbali wa Maendeleo 
waliokubali kuwekeza katika 
maeneo mbalimbali nchini 
Tanzania 

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki (kushoto) 
akiagana na Meneja wa Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) 
anayeshughulikia Kilimo, Viwanda na Uwekezaji Dkt. Ihedioha 

Machi 14, 2022 akiwa na timu ya wataalam wengine (hawapo 
pichani) kwa lengo la kujadili namna wanavyoweza kushirikiana ili 
kuendeleza sekta za Mifugo na Uvuvi.

AfDB YAKUBALI KUZIWEZESHA SEKTA 
ZA MIFUGO NA UVUVI
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Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia Mifugo Bw. Tixon Nzunda akizungumza na 
wajumbe wa Baraza Kuu la Wafanyakazi la Wakala ya Elimu ya Mafunzo ya Mifugo nchini (LITA) jijini 
Dodoma Machi 28, 2022  wakati akifungua kikao cha tisa cha baraza hilo na kuitaka LITA kuwa chanzo 
cha elimu bora ya mifugo ndani na nje ya nchi. 

LITA YATAKIWA KUWA CHANZO CHA 
ELIMU BORA YA MIFUGO

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
anayeshughulikia Mifugo Bw. Tixon Nzunda 

ameitaka Wakala ya Elimu ya Mafunzo ya Mifugo 
nchini (LITA) kuwa chanzo cha elimu bora ya 
mifugo ndani na nje ya nchi.

Bw. Nzunda alisema hayo jijini Dodoma Machi 28, 
2022 wakati akifungua rasmi kikao cha tisa cha 
Baraza Kuu la Wafanyakazi la LITA na kubainisha 
kuwa ni wakati sasa wakala hiyo kuwa chanzo cha 
kuwashauri wafugaji na kutoa maarifa kwa wadau 
wa sekta ya mifugo ili sekta hiyo iweze kuimarika na 
kuwa ya kisasa zaidi.

Aliongeza kuwa wakufunzi wa LITA wanatakiwa 
pia kuwa chanzo cha kuandaa majarida mbalimbali 
vikiwemo vitabu vya ufugaji na kuwa chanzo 
cha kubuni na kupatikana kwa maarifa mapya 

hao.

Aidha, katibu mkuu huyo alifafanua kuwa wajibu wa 
LITA ni kuwa karibu na umma kwa kutoa huduma 
bora ikiwemo ya wanafunzi wanaohitimu kuwa bora 
na wanaoheshimika, kutambulika, wenye maarifa, 
wanajiamini na kuandaliwa vizuri kwenda kusaidia 
sekta binafsi.

Awali Mwenyekiti wa Baraza Kuu la Wafanyakazi 
la LITA Dkt. Pius Mwambene, akizungumza kabla 
ya ufunguzi rasmi wa kikao hicho alisema wakala 
hiyo imeendelea kuimarisha mahusiano na taasisi 

mbalimbali ndani na nje ya nchi ili kuhakikisha 
inaboresha miundombinu ya kufundishia.

Dkt. Mwambene ambaye ndiye Mtendaji Mkuu wa 
LITA alifafanua kuwa kwa sasa wakala hiyo inakaribia 
kukamilisha makubaliano ya ujenzi wa kampasi ya 
LITA Mkoani Songwe ikiwa ni jitahada za kuongeza 
wigo wa elimu ya mifugo katika maeneo mbalimbali 
nchini.

Aliongeza kuwa katika kuhakikisha wafugaji 
wanapata mwongozo wa ufugaji bora LITA imeanisha 
utaratibu wa kuwashikiza wanafunzi wa hatua ya 
nne kwa wafugaji katika maeneo yao wakati wa likizo 
ili kuanza kujenga uzoefu ujasiri wa kuwahudumia 
wafugaji mapema.

Pia, alibainisha kuhusu vikao vya Baraza Kuu la 
Wafanyakazi LITA, kuwa vinalenga kuishauri wakala 
kutekeleza majukumu yake kama ilivyoelekezwa 
kwenye sheria, kupokea na kujadili makadirio ya 
mapato kwenye matumizi ya wakala na kujadili 
mipango ya utekelezaji wake kwa ajili ya ustawi wa 
wakala na wafanyakazi wake.

Kufuatia malengo hayo aliwataka wajumbe wa baraza 
kushiriki kikamilifu na kutoa maoni na mapendekezo 
yatakayosaidia kuboresha utekelezaji wa majukumu 
ya kila siku ya wakala.

Akitoa neno la shukran baada ya kufunguliwa rasmi 
kwa kikao cha tisa cha Baraza Kuu la Wafanyakazi 



20

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia Mifugo Bw. Tixon Nzunda (aliyekaa katikati) 
akiwa kwenye picha ya pamoja na uongozi na wajumbe wa Baraza Kuu la Wafanyakazi la Wakala 
ya Elimu ya Mafunzo ya Mifugo nchini (LITA), na viongozi wengine kutoka wizarani, mara baada ya 
kufungua kikao cha tisa cha baraza hilo kilichofanyika jijini Dodoma Machi 28, 2022.

Mwenyekiti wa Baraza Kuu la Wafanyakazi la Wakala ya Elimu ya Mafunzo ya Mifugo nchini (LITA) Dkt. 
Pius Mwambene, akizungumza wakati wa ufunguzi wa kikao cha tisa cha baraza hilo kilichofanyika 
jijini Dodoma Machi 28, 2022 na kubainisha kuwa wakala hiyo imeendelea kuimarisha mahusiano 
na taasisi mbalimbali ndani na nje ya nchi ili kuhakikisha inaboresha miundombinu ya kufundishia 
ukiwemo ujenzi wa Kampasi ya LITA Mkoani Songwe ambao uko katika hatua mbalimbali ili kuendelea 
kusogeza huduma kwa wananchi.

Ugani kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi Dkt. Angello 
Mwilawa alisema wataendelea kusimamia maadili 
na weledi kwa wafanyakazi wa LITA na kuongeza 
ushirikishwaji ili kuwa na matokeo makubwa yenye 
maslahi mapana yatakayoleta tija.

Dkt. Mwilawa amefafanua kuwa nguvu zaidi 
zitaelekezwa kwenye maeneo ambayo yatagusa 
jamii na kwamba maelekezo yote yatafanyiwa 

malengo.

Alisema kuwa kila mfanyakazi aliyepo LITA 
atahakikisha anapata stahiki zake ili aweze 

kutekeleza majukumu yake kama anavyotegemewa 
katika kutoa mafunzo ya elimu bora ya mifugo kwa 
wanafunzi.
Nao baadhi ya wajumbe wa baraza katika kikao 
hicho, walitoa maependekezo kadhaa ya kuboresha 
utendaji kazi pamoja na mazingira ya wafanyakazi ili 

ya LITA.
Walisema kikao hicho ni muhimu katika 
kukumbushana utekelezaji wa mambo mbalimbali 
yakiwemo ya kiutawala kwa kuwashirikisha 
wafanyakazi na kutatua kero na kuwapatia taarifa 
sahihi kwa wakati ili kuondoa manung’uniko kazini 
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki (kulia) akifafanua namna Wizara yake ilivyojipanga 
kuboresha sekta ya Uvuvi wakati wa kikao cha kuwasilisha Randama ya taarifa ya Utekelezaji wa 
Mpango na bajeti ya mwaka 2021/2022 na Makadirio ya mapato na matumizi kwa mwaka 2022/2023 
kwa upande wa sekta ya Uvuvi kilichofanyika Machi 29, 2022 mbele ya kamati ya Kilimo, Mifugo na 
Maji  jijini Dodoma.

NDAKI AANIKA YAJAYO KWENYE 
SEKTA YA UVUVI

Wizara ya Mifugo na Uvuvi imeweka wazi 
yale inayotarajia kufanya endapo ombi lao 

la nyongeza ya fedha kwenye bajeti ya mwaka  
2022/2023 kwa upande wa Sekta ya Uvuvi 
litakubaliwa.

Hayo yalisemwa na Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. 
Mashimba Ndaki wakati akiwasilisha Randama ya 
taarifa ya Utekelezaji wa Mpango na bajeti ya mwaka 
2021/ 2022 na Makadirio ya Mapato na Matumizi kwa 
mwaka wa fedha 2022/2023 kwa upande wa sekta 
ya Uvuvi mbele ya kamati ya kudumu ya Bunge ya 
Kilimo, Mifugo na Maji kwenye kikao  kilichofanyika 
Machi 29, 2022  jijini Dodoma.

vyama  vya ushirika, Vikundi  vya wavuvi ili waweze 
kuingiza  kwenye maeneo yao ya Uvuvi kwa sababu 
tumegundua mpaka sasa uvuvi wetu tumeufanya 
kwa kiasi kidogo sana kutokana na samaki wengi 
kuwepo maeneo yenye kina kirefu hivyo wavuvi wetu 

Mpango mwingine uliobainishwa na Mhe. Ndaki ni 
kuongeza idadi ya mabwawa na vizimba vya kufugia 
samaki ambapo amesema kuwa miundombinu hiyo 
itasaidia kuongeza kiwango cha uzalishaji wa samaki 
na kuboresha masoko ya ndani na nje ili kuongeza 
pato la Taifa kupitia sekta hiyo.

“Lakini pia kwa kuzingatia kuwa biashara ya samaki 
na dagaa huanzia kwenye mialo na masoko, tuna 
mpango wa kujenga na kuboresha maeneo hayo 
ili kuendelea kuongeza ubora wa mazao hayo ya 
Uvuvi ikiwa ni pamoja na kutengeneza chanja za 
kisasa za kuanikia dagaa ambao wamechangia zaidi 
ya asilimia 80  kwenye makusanyo ya maduhuli kwa 

Naye Katibu Mkuu wa Wizara hiyo anayeshughulikia 
sekta ya Uvuvi, Dkt. Radhid Tamatamah alitumia 
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Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi) Dkt. Rashid Tamatamah (kulia) akifafanua namna 

kuwasilisha Randama ya taarifa ya Utekelezaji wa Mpango na bajeti ya mwaka 2021/2022 na Makadirio 
ya mapato na matumizi kwa mwaka 2022/2023 kwa upande wa sekta ya Uvuvi kilichofanyika Machi 29, 
2022 jijini Dodoma.

fursa hiyo kuwaeleza wajumbe wa kamati hatua 
ambazo Sekta yake imezichukua ili kuboresha 
biashara ya mabondo ambayo iligusiwa na takribani 
wajumbe wote wa kamati hiyo.

kwenye viwanda vyetu na biashara ya mabondo 
ilikuwa ni moja ya sababu zilizosababisha uhaba 
huo kwa sababu baada ya wavuvi wengi kugundua 
kuwa mabondo yana faida kubwa kuliko minofu ya 
samaki waliamua kuchakata wenyewe mabondo 
na kisha kwenda kuuza samaki kwenye masoko ya 

Dkt. Tamatamah.

Dkt. Tamatamah alisema kuwa baada ya Wizara 
kubaini changamoto hiyo walifanya mazungumzo 
na wamiliki wa viwanda hivyo ambao walikubali 
kurudisha au kununua mabondo kwa mvuvi kama 
akihitaji kufanya hivyo tofauti na awali ambapo 
kiwanda kilikuwa kinanunua samaki na bondo kwa 
pamoja.

Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi) imewasilisha 
ombi la shilingi Bilioni 116.1  ikiwa ni Makadirio ya 
Mapato na Matumizi kwa mwaka wa fedha 2022/2023 
ambapo kamati hiyo kwa pamoja ilikubali kupokea  
ombi hilo huku ikiomba kuwasilishiwa nyaraka 
zitakazoisaidia kujenga hoja ili Wizara iongezewe 
fedha kwenye bajeti hiyo 
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Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dkt. Rashid Tamatamah (wa tatu kutoka kushoto) 
akiwakaribisha Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali wakati walipowasili 

Kanda ya Dar es Salaam Machi 24, 2022. Kushoto kwake ni Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Mhe. Japhet 
Hasunga na kushoto ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi TAFIRI, Alhaji Yahya Mgawe akifuatiwa na 
Mkurugenzi Mkuu wa TAFIRI, Dkt. Ismael Kimerei. 

KAMATI YA BUNGE YAITAKA WIZARA 
YA MIFUGO NA UVUVI KUKAMILISHA 

MAABARA YA TAFIRI
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 

Serikali imeagiza Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

Uvuvi Tanzania (TAFIRI) ili  iweze kufanya kazi 
iliyokusudiwa.

Hayo yalisemwa Machi 24, 2022 na Makamu 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Japhet Hasunga wakati 
kamati hiyo ilipotembelea kukagua ujenzi wa jengo 
la maabara hiyo lililojengwa Kundichi, Kanda ya Dar 
es Salaam ambao tayari umeshakamilika.

Hasunga alisema kamati imeiagiza wizara kwanza 
kujenga jingo la utawala ili watumishi ambao sasa 

kuhama lakini pia kununua vifaa vya maabara 
vinavyotakiwa ili maabara hiyo iweze kufanya kazi 
iliyokusudiwa.

“Kwa sasa bado lengo la serikali la kujenga maabara 

tumebaki kuwa na jengo peke yake kitu ambacho sio 

Kamati katika majadiliano na uongozi wa Wizara na 
TAFIRI walikubaliana kuwa gharama zote za mradi 

wa kazi zilizofanyika kwa gharama hizo zilikuwa ni 
sahihi.

Hasunga alisema kuwa kukamilika kwa maabara hii 
kutaipunguzia serikali gharama za kwenda kufanya 
uchunguzi nje ya nchi kutokana na kukosekana kwa 
maabara hapa nchini. Lakini pia kutaweza kuiingizia 
nchi kipato kutokana nan chi nyingine kukosa vifaa 
vya uchunguzi na hivyo kulazimika kuleta katika 
maabara hiyo ya TAFIRI.

Aidha, Kamati ilimuagiza Katibu Mkuu anayesemamia 
sekta ya uvuvi kuhakikisha anaongeza usimamizi 
katika miradi mbalimbali inayotekelezwa na sekta 
hiyo ili kusiwepo na suala la mkandarasi kuomba 
kuongezewa muda kwa kuwa kwa kufanya hivyo 
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Picha ya pamoja ya Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dkt. Rashid Tamatamah (wa tano kutoka 
kushoto) na Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali na Viongozi na Wataalam 
wa Sekta ya Uvuvi mara baada ya kumalizika kwa ukaguzi wa mradi wa ujenzi wa jengo la maabara ya 
TAFIRI lililojengwa Kunduchi, Kanda ya Dar es Salaam Machi 24, 2022.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) wakipokea maelezo kutoka 

kuhusu ujenzi wa jengo la maabara ya uvuvi wakati wa ukaguzi wa jengo hilo lililojengwa Kunduchi 
katika Kanda ya Dar es Salaam Machi 24, 2022.

serikali huingia gharama kubwa kwenye utekelezaji 
wa miradi.

Naye Katibu Mkuu anayesimamia sekta ya uvuvi, 
Dkt. Rashid Tamatamah alisema kuwa mradi huo kwa 
hatua ya kwanza ilikuwa ni kujenga jengo la maabara 
ya TAFIRI. Lakini kwa sasa sekta imeshajipanga kwa 
ajili ya kujenga jengo la utawala ili kuwahamishia 

Lakini pia katika bajeti ya 2022/2023 serikali fedha 
itatengwa kwa ajili ya kununua vifaa vya maabara ili 
iweze kufanya kazi iliyokusudiwa. Dkt. Tamatamah 
amesema maabara hiyo ni muhimu sana kwa nchi 
hasa katika kutekeleza uchumi wa buluu kwa kuwa 
itawezesha wavuvi kujua ni maeneo gani yenye 
samaki wengi, maeneo ya mazalia ya samaki pamoja 
na mambo mengine mengi 



Mkurugenzi wa Idara ya Uvuvi kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Bw. Emmanuel Bulayi (wa pili 
kutoka kushoto) akikabidhi zawadi ya fedha kiasi cha shilingi laki saba kwa washindi wa kwanza 
wa mashindano ya kupiga kasia kwa wanawake mara baada ya mashindano hayo yaliyofanyika ziwa 
Victoria kamanga Mkoani mwanza Machi 6, 2022.

SERIKALI YADHAMIRIA KUWAINUA 
WAVUVI WADOGO 

Mkurugenzi wa Idara ya Uvuvi kutoka Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi, Bw. Emmanuel Bulayi 

amesema Serikali imedhamiria  kuboresha Sekta 
ya Uvuvi  kwa kuwawezesha wavuvi wadogo 
wakiwemo wanawake ili waweze kunufaika na 
rasilimali za uvuvi zilizopo nchini.

mbio za kuendesha mitumbwi kwa wavuvi wanawake 
kutoka mikoa ya Kanda ya ziwa iliyofanyika jijini 
Mwanza Machi 6, 2022.

“Tumedhamiria kuwainua wavuvi wadogo na ndio 
maana tumeandaa mwongozo wa hiari na mpango 
mkakati kwa ajili ya kuendeleza uvuvi, rasilimali na 

Alisema lengo la Serikali la kuandaa Mwongozo huo 
kwa kushirikiana na Shirika la Kimataifa la Kilimo na 
Chakula Duniani (FAO) ni kukuza mchango wa sekta 

ya uvuvi mdogo kwa maslahi mapana ya wananchi 
kiuchumi, kijamii na kimazingira.

Aliongeza kwa kusema kuwa mwongozo huo ambao 
umekubaliwa na Jumuiya ya Kimataifa, unaamsha   
misingi ya kusimamia na kuendeleza uvuvi mdogo 

nchini zinafanywa na wananchi wenye kipato cha 
chini.

Alifafanua kwamba Serikali inataka kuwainua wavuvi 
wadogo kwa kuwawezesha mikopo na  kuwapatia  
mafunzo ili waweze kufanya uvuvi wenye tija kupitia 
vikundi vyao vya uvuvi na ushirika.

Kwa upande wake mwakilishi wa Shirika la Chakula 
na Kilimo Duniani (FAO), Bw. Charles Tulahi 
aliishukuru Serikali ya Tanzania kupitia Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi) kwa kuwapa fursa ya 
kushiriki kwenye maandalizi ya mwongozo wa hiari 
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Washiriki wanawake wakiwa kwenye zoezi la kushindana kuendesha mitumbwi  ziwa victoria Jijini 
Mwanza Machi 06, 2022. Lengo likiwa ni pamoja na kuhamasisha wanawake kushiriki katika zoezi la 
Uvuvi.

wa kitaifa wa kutambua na kuendeleza  rasilimali 
za Uvuvi na kwamba hatua hiyo itasaidia katika 
kuboresha lishe na  ajira kwa jamii.

“Ni Imani yetu kuwa mpango kabambe huo wa 
Uvuvi utaleta mabadiliko makubwa katika Sekta ya 
Uvuvi Nchini hasa kwa wavuvi wadogo wanawake 
“, alisema

“Tumeshirikiana na Serikali ya Tanzania kuhakikisha 
mazingira ya mvuvi mdogo wa Tanzania yanakuwa 
bora zaidi kwa ajili ya kupata kipato lakini pia ustawi 

 Alifafanua kuwa Shirika la Chakula na Kilimo Duniani 

(FAO) limeipatia Tanzania kiasi cha shilingi milioni 

utawala katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita.

Naye, Mkurugenzi wa Shirika lisilo la kiserikali la 
EMEDO, Bi. Editrudith Lukanga alisema mchango 
wa mwanamke katika uvuvi ni mkubwa lakini bado 
mchango huo haujatambuliwa kikamilifu.

Aidha, aliishukuru Serikali kwa kuandaa Mwongozo 
huo ambao utawasaidia wanawake wavuvi 
kutambuliwa kwenye shughuli zao za uvuvi kwa 
kufanya uvuvi wenye tija utakaowaongezea kipato, 
ajira na lishe 
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki (kulia) akimkabidhi Kibali cha kuvua nje ya mipaka 
ya Tanzania kwa Meneja wa Vyombo Vya Uvuvi vya Kampuni ya Albacora ya nchini Uhispania, Bw. 
Imanol Loinaz mara baada ya kuwasili kwa meli ya PACIFIC STAR itakayokuwa inafanya kazi ya uvuvi 
wa bahari kuu. Waziri Ndaki amekabidhi kibali hicho bandarini Jijini Dar es Salaam Machi 21, 2022. 
Katikati ni Waziri wa Uchumi wa Buluu na Uvuvi Zanzibar, Mhe. Suleiman Makame na kushoto ni Naibu 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Abdallah Ulega. 

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki 
amesema uamuzi wa serikali kutoa leseni 

inayomilikiwa na Kampuni ya Albacora kutoka 
nchini Hispania ni mwendelezo wa jitihada za 
kukuza uchumi wa buluu.

Alisema hayo  Machi 21, 2022 Jijini Dar es Salaam 

ya meli hiyo kuanza uvuvi wa bahari kuu ambapo 
alieleza kwamba meli hiyo ina uwezo wa kuvua 
samaki tani 2,000 kwa mwezi.

Waziri Ndaki alisema kuwa meli hiyo itakuwa ikiipatia 
serikali dola za kimarekani 400,000 kwa mwaka na 
pia kila mwezi itaipatia serikali tani 300 za samaki 
aina ya jodari na tani 100 za samaki wa kawaida.

“Ukiachana na hiyo, wawekezaji hao wameahidi 
kuwa ndani ya kipindi cha mwaka mmoja watajenga 
kiwanda cha kuchakata samaki hao na hivyo 
kuiwezesha meli hiyo kushusha samaki katika 
kiwanda hicho badala ya kwenda kushusha katika 

Waziri Ndaki alisema kiwanda hicho kikikamilika 
kinatarajiwa kutoa ajira 100 kwa kuanzia na 
ameziagiza mamlaka zinazohusika kuhakikisha 
zinatoa kibali cha ujenzi wa kiwanda hicho kwa 
wakati pindi taratibu zinapokuwa zimekamilishwa.

Alisema serikali ipo katika mpango wa ujenzi wa 
bandari ya uvuvi katika eneo la Kilwa Masoko mkoani 
Lindi ambapo mchakato wake tayari umeshaanza 
na serikali imeshatenga fedha shilingi bilioni hamsini 
kwa ajili ya kuanzisha ujenzi huo.

Naye Waziri wa Uchumi wa Buluu na Uvuvi Zanzibar, 
Suleiman Masoud Makame alisema meli hiyo pia 
itanufaisha mabaharia nchini kwani watapata fursa ya 
kujifunza uvuvi hivyo kuwa na hazina ya wataalamu 
ambao awali hawakuwepo.

Alisema mabaharia watakaopata ujuzi katika meli 
hiyo, watautumia utaalamu huo katika kuziendesha 
meli za uvuvi za serikali zitakazonunuliwa baadaye.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega 
alisema malengo ya Tanzania kutekeleza uchumi wa 

TANZANIA KUANZA KUVUNA NEEMA 
UCHUMI WA BULUU
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Meli ya Uvuvi ya Wawekezaji wa Kampuni ya Albacora ya nchini Uhispania ikiwa imewasili kwenye 
bandari ya Dar es Salaam Machi 21, 2022.

Waziri wa Uchumi wa Buluu na Uvuvi, Mhe. Suleimani Makame (kulia) akimkabidhi Leseni ya uvuvi 
wa bahari kuu kwa Meneja wa Vyombo Vya Uvuvi vya Kampuni ya Albacora ya nchini Uhispania, Bw. 
Imanol Loinaz mara baada ya kuwasili kwa meli ya PACIFIC STAR itakayokuwa inafanya kazi ya uvuvi 
wa bahari kuu. Waziri Masoud amekabidhi kibali hicho bandarini Jijini Dar es Salaam Machi 21, 2022. 
Katikati ni Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Mashimba Ndaki na kushoto ni Naibu Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Mhe. Abdallah Ulega. 

Aliwasihi wawekezaji kujitokeza kuwekeza katika 
ujenzi wa viwanda vya kuchakata samaki nchini ili 
kukuza kipato chao nan chi kwa ujumla.

Awali, Meneja wa Vyombo vya Uvuvi vya Kampuni 
ya Albacora kutoka nchini Hispania, Imanol Loinaz 

alisema mazingira mazuri ya uwekezaji na utulivu 
nchini vimewavutia kuwekeza katika sekta ya uvuvi.

Alisema malengo yao ya baadaye ni kuendeleza 
uvuvi katika maeneo yote ya bahari kuu kwa kutumia 
meli hiyo na baadae kuongeza meli nyingine 
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WATAALAM WA MIFUGO WATAKIWA 
KUWASAIDIA WAFUGAJI NCHINI 

Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
Bw. Tixon Nzunda amewataka Wataalam wa 

Mifugo nchini kutumia taaluma zao kuwasaidia 
wafugaji kuondokana na changamoto 
zinazowakabili hususan magonjwa ya mifugo.

Nzunda alitoa wito huo wakati akifunga mafunzo ya 
ufuatiliaji, utoaji taarifa na ukabilianaji wa magonjwa 
ya Wanyama kwa wataalamu wa Afya ya Mifugo 
katika tukio lililofanyika jijini Dar es Salaam Machi 
31, 2022.

Wakati akifunga mafunzo hayo, aliwataka wataalam 
hao kwenda kutumia mafunzo hayo kwa vitendo kwa 
kusaidia jamii ya wafugaji kwa kuwaelimisha juu ya 

ufugaji bora na kutoa huduma za ugani zinazostahili 
kwa wafugaji hao.

“Haitakuwa na maana kama mafunzo haya ya miezi 
minne mliyoyapata halafu matendo yenu yashindwe 
kubadilisha maisha ya watu, nendeni mkatumie hayo 

Aliongeza kwa kusema kuwa wataalam hao 

watoa maamuzi, wafugaji na watunga sera ili yaweze 
kutekelezwa na kuleta tija inayotarajiwa kwa jamii.

Aidha, aliwashukuru washirika  wa Maendeleo  
wakiwemo Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja 
wa Mataifa (FAO) na Shirika la Misaada la Watu 

Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Bw. Tixon Nzunda akiongea na Wataalam wa Mifugo (hawapo 
pichani) wakati akifunga  mafunzo ya ufuatiliaji, utoaji taarifa na ukabilianaji wa magonjwa ya Wanyama 
kwa wataalamu wa Afya ya Mifugo katika tukio lililofanyika jijini Dar es Salaam Machi 31, 2022. Kulia ni 
Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo, Prof. Hezron Nonga.
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wa Marekani (USAID) kwa kuwezesha mafunzo 
ya kujenga uwezo  wataalam  hao katika kufuatilia 
magonjwa ya Wanyama na yale yanayoambukiza 
binadamu kutoka kwa wanyama. 

Alisisitiza kwa kusema kuwa mafunzo hayo ni muhimu 
kwa Sekta ya Mifugo kwa sababu magonjwa ni moja 
ya kikwazo kikubwa katika uzalishaji wa mifugo, 
mazao ya mifugo na biashara kwa ujumla huku 
akisema kuwa takribani asilimia 70 ya magonjwa 

mapya ya milipuko yanayoambukiza binadamu 
yanatokana na Wanyama.

Naye Mkurugenzi Mkaazi wa Shirika la Chakula na 
Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO), Dkt. Nyabenyi 
Tipo alishukuru Serikali kupitia Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi kwa  ushirikiano mkubwa wanaoupata na 
aliahidi kuwa shirika hilo litaendelea kushirikiana 
na Serikali katika kutatua changamoto zinazokabili 
sekta ya mifugo nchini 

Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Bw. Tixon Nzunda akiwa katika picha ya pamoja na Wataalam 
wa Mifugo muda mfupi baada ya kufunga mafunzo ya ufuatiliaji, utoaji taarifa na ukabilianaji wa 
magonjwa ya Wanyama kwa wataalamu wa Afya ya Mifugo katika tukio lililofanyika jijini Dar es Salaam 
Machi 31, 2022. Wa tatu kutoka kulia ni Mkurugenzi Mkaazi wa Shirika la Kilimo na Chakula Duniani 
(FAO) Nchini Tanzania, Dkt. Nyabenyi Tipo.
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ULEGA AZIHIMIZA NCHI WANACHAMA 
WA AU KULINDA RASILIMALI ZA UVUVI 
Naibu Waziri wa Mifugo na 

Uvuvi, Mhe. Abdallah Ulega 
ametoa wito kwa nchi za Afrika 
kuhakikisha zinashirikiana 
katika kulinda rasilimali za 
uvuvi ili ziweze kuleta tija 
na  mchango mkubwa  katika 
pato la taifa na wananchi kwa 
ujumla.
Alisema ni wazi kwamba 
nchi za Afrika zina rasilimali 
zinazowezesha shughuli za uvuvi 
zikiwemo bahari na maziwa lakini 
zikiachwa holela bila kusimamiwa 
vizuri mchango wa sekta ya uvuvi 
hautaonekana.
Mhe. Ulega alitoa wito huo wakati 
akifungua warsha ya wadau 
wa sekta ya uvuvi kutoka nchi 
wanachama wa Umoja wa Afrika 
(AU) iliyofanyika katika Hoteli 
ya Peacock jijini Dar es Salaam 
Machi 28, 2022.
Alisema nchi za Afrika hususan 
Tanzania inahitaji kuona mchango 
wa sekta ya uvuvi katika pato la 
taifa  unaongezeka na kuwainua 
wananchi.
“Hizi nchi wanachama wa Umoja 
wa Afrika ni muhimu kuungana na 
kuwa na Mkakati wa pamoja wa 

Mhe. Ulega
Kuhusu athari za mabadiliko 
ya tabianchi katika sekta ya 
mifugo na uvuvi, Ulega alisema 
serikali imekuwa ikitoa elimu kwa 
wadau wa sekta hiyo kuhakikisha 
hawaathiriki.
Hata hivyo, alibainisha kwamba 
ukame uliojitokeza hivi karibuni 
unatoa funzo kwa wadau wa 
sekta hiyo kuona umuhimu wa 
kubadili mtindo wa ufugaji na 
kutunza malisho.
“Sio lazima wasubiri serikali 
itoe msaada wa ujenzi wa 
miundombinu, wafugaji wenyewe 
wanaweza kukubaliana wawili au 
watatu wakachimba kisima kwa 

alisema.

Aliongeza pamoja na uwekezaji 
katika miundombinu unaofanywa 
na serikali, wafugaji pia hawana 
budi kujitoa kwa ustawi wa mifugo 
yao.
Mkurugenzi wa Ukuzaji 
Viumbemaji, Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi, Dk. Nazael Madalla 
alisema hamasa inayofanywa na 
serikali kwa sasa ni watanzania 
kujielekeza katika ufugaji wa 
viumbemaji.
Alieleza hatua hiyo inatokana na 
ukweli kwamba kumekuwa na 
ongezeko la watu na mahitaji ya 
samaki, ambayo hayalingani na 
upatikanaji wake.
“Ongezeko la idadi ya watu 
limeifanya serikali kuona umuhimu 
wa kutafuta njia mbadala ya 
kuhakikisha uzalishaji wa samaki 
unaongezeka na hivyo tunahimiza 

Alibainisha kwamba serikali 
tayari ina vituo vya kuendeleza 
ufugaji wa viumbe maji, kuzalisha 

vifaranga na kutoa mafunzo kwa 
wafugaji.
Alieleza kwa sasa kuna vituo 

wanatarajia kuwa na 10, akisisitiza 
kwamba juhudi hizo zitapunguza 
uhaba wa samaki nchini.
Aliongeza mpango wa serikali ni 
kuanzisha vituo atamizi kwa ajili 
ya kuwafundisha vijana ufugaji wa 
samaki ili wajiajiri katika shughuli 
hiyo.
Aliweka wazi kwamba kwa sasa 

kwa kila mtu nchini huku wastani 

Aliongeza kwa mujibu wa takwimu 

samaki wanaoliwa wametoka 
katika mazingira ya ufugaji na 
inakadiriwa mwaka 2030 asilimia 

watatokana na kufugwa 

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega akiwa 
katika picha ya pamoja na wadau wa sekta ya Uvuvi kutoka nchi 
wanachama wa Umoja wa Afrika (AU) baada ya kufungua warsha 
ya wadau hao iliyofanyika katika Hoteli ya Peacock jijini Dar es 
Salaam Machi 28, 2022. 
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Serikali inatarajia kuwa na mashamba darasa 
kumi kila wilaya hapa nchini kwa ajili ya 

kutambulisha teknolojia mpya ya malisho ya 
mifugo ijulikanayo kama JUNCAO kutoka nchini 
China ili kukabiliana na uhaba wa malisho.

Akizungumza jijini Dar es Salaam Machi 8, 2022 
katika warsha iliyowahusisha wadau wa mifugo 
kutoka sekta binafsi na umma, taasisi na mashirika 
kutoka ndani na nje ya nchi, Waziri wa Mifugo 
na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki alisema katika 
uanzishaji wa mashamba hayo kutaanza na utoaji 
wa elimu kwa wadau kupitia semina mbalimbali ili 
waweze kufahamu teknolojia hiyo na kulima malisho 
hayo ambayo yanastahimili ukame.

Aidha, aliongeza kuwa uwepo wa teknolojia ya 

baadhi ya mashamba ya malisho ya serikali 
yameonesha kutoa matokeo mazuri kwa kuwa na 
virutubisho muhimu kwa mifugo na yanastawi kwa 
wingi.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya Uendelezaji wa 
Malisho na Rasilimali za Vyakula vya Wanyama 
kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi Dkt. Asimwe 
Rweguza alisema lengo kuu la warsha iliyofanyika 
leo ni kujadili na kupata uzoefu juu ya teknolojia mpya 
ya malisho aina ya JUNCAO pamoja na uzalishaji 
wa uyoga ili kuzalisha kwa wingi malisho na uyoga 
na kuboresha mifugo iliyopo.

Dkt. Rweguza alibainisha kuwa JUNCAO ni teknolojia 
ya malisho aina ya nyasi zinazotumika kwa ajili ya 

nchini China na kuonekana yanakuwa haraka na 
yana kiwango kikubwa cha protini na shina moja la 
JUNCAO linatoa matawi mengi.

Katika warsha iliyofunguliwa na Waziri wa Mifugo 
na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki, juu ya teknolojia 
mpya ya malisho aina ya JUNCAO kutoka nchini 
China inaelezwa kuwa na lengo kuu la kuhakikisha 
teknolojia hiyo inapunguza uhaba wa malisho kwa 
ajili ya mifugo hususan wakati wa ukame 

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki (kushoto), akifuatilia hoja mbalimbali zikiwasilishwa 
kwenye warsha ya utambuzi na kukuza teknolojia ya malisho ya mifugo kutoka nchini China ijulikanayo 
kama JUNCAO, pembeni yake ni Mkurugenzi wa Idara ya Uendelezaji wa Malisho na Rasilimali za 
Vyakula vya Wanyama Dkt. Asimwe Rweguza. Kikao hicho kimefanyika jijini Dar es Salaam Machi 8, 
2022 kwa kuhusisha wadau mbalimbali wa sekta ya mifugo.

MALISHO YA MIFUGO YA JUNCAO, 
TUMAINI JIPYA KWA WAFUGAJI
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Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Bw. Tixon Nzunda 
(katikati waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na Wajumbe 
wa Baraza la Wafanyakazi, Sekta ya Mifugo muda mfupi baada 
kufungua kikao cha baraza hilo kilichofanyika Mkoani Morogoro 
Machi 18, 2022.

Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Bw. Tixon 
Nzunda akiongea na Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi Sekta 
ya Mifugo (hawapo pichani) wakati akifungua kikao cha baraza 
hilo kilichofanyika Mkoani Morogoro Machi 18, 2022. Bw. Nzunda 
aliwahimiza Watumishi kuhakikisha wanafanya kazi kwa weledi ili 
kuongeza tija na ufanisi wa kazi.

NZUNDA AHIMIZA WELEDI, 
UWAJIBIKAJI

Katibu Mkuu, Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi (Mifugo), 

Bw. Tixon Nzunda amewataka 
Watumishi wa Wizara hiyo, 
Sekta ya Mifugo kufanya kazi 
kwa weledi, uadilifu, uwajibikaji 
na usikivu kwa umma ili waweze 
kutoka huduma bora kwa jamii.

Nzunda alitoa wito huo alipokuwa 
akifungua kikao cha Baraza la 
Wafanyakazi, Sekta ya Mifugo 
kilichofanyika Mkoani Morogoro 
Machi 18, 2022.

Wakati akizungumza na Watendaji 
na Watumishi wa Wizara hiyo 
aliwataka kuacha  kufanya kazi 
kwa mazoea na badala yake 
waimarishe uwajibikaji ili waweze 
kuwaletea  maendeleo wananchi.

“Jukumu letu la kwanza ni 
kuhakikisha tunatoa huduma 
bora kwa umma kwa kiwango cha 
juu na zinazokidhi matarajio na 

Nzunda.

Pia, aliwataka wajiandae kufanya 
mabadiliko makubwa katika 
Sekta hiyo huku akiwahimiza kuja 
na mikakati ya kupata rasilimali 
fedha nje ya bajeti ya Serikali.

“Ili tuweze kuleta mabadiliko hayo 
ni wajibu wetu kuwa wabunifu na 
kuwashirikisha Wadau kupata 
rasilimali na kuvutia wawekezaji 

aliongeza.

Aliendelea kusema kuwa serikali 
itaendelea kuwawekea mazingira 
bora ya utendaji wa kazi ikiwemo 
kuwapatia rasilimali fedha na 
vifaa ili waweze kutoa huduma 
ambayo wananchi wanaitaka.

Aidha, aliwataka Watumishi hao 
kufanya kazi kwa kuzingatia 
matokeo chanya na kuachana na 
michakato isiyo na tija 



Serikali imesema katika bajeti ya mwaka wa fedha 
2021/22 ina mpango wa kuanzisha vituo vya ukuzaji 
viumbe maji katika halmashauri 80 za wilaya ikiwa 
na lengo la kuhakikisha kila halmashauri inakuwa 
na kituo hicho ambacho kitatumika kama shamba 
darasa kwa ajili ya kufundisha wananchi namna ya 
kufuga samaki.

Akizungumza  Machi 17, 2021 wakati Kamati 
ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji 
ilipotembelea kituo cha ukuzaji viumbe maji 
kinachozalisha vifaranga vya samaki cha Kingolwira 
kilichopo Mkoani Morogoro, Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki alisema, mkakati wa 
serikali kupitia vituo hivyo vitakavyokuwepo katika 
halshamauri zote za wilaya ni kuwa na samaki wengi 
wafugwao kwa njia mbalimbali ikiwemo ya mabwawa 

ya asili.

“Kupitia tasnia hii ya ukuzaji viumbe maji tunataka 
kuweka nguvu kubwa ili tuweze kuvuna rasilimali ya 
uvuvi iweze kusaidia lishe, ajira na kuondoa umasikini 
kwa wananchi, hivyo wizara inaweka mikakati ya 

alisema Mhe. Ndaki.

Aidha, Waziri Ndaki alisema Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi ina mpango wa kuhakikisha inavipa uwezo 
mkubwa na kuvikarabati vituo vyote vya ukuzaji 
viumbe maji vilivyopo nchini ili viweze kwenda sawa 
na uzalishaji wa vifaranga vya samaki kulingana na 
mahitaji yake.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge, 
Kilimo, Mifugo na Maji Mhe. Dkt. Christine Ishengoma 
aliipongeza Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa kuweka 
jitihada mbalimbali za kuhakikisha inazalisha kwa 
wingi vifaranga vya samaki pamoja na kutoa elimu 
juu ya ufugaji wa samaki.

MASHAMBA DARASA

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki (wa kwanza kushoto), akifuatiwa na Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji Mhe. Dkt. Christine Ishengoma wakati walipokuwa 
wakipatiwa maelezo na mmoja wa wataalamu (hayupo pichani) juu ya uzalishaji wa vifaranga vya 
samaki aina ya sato, wakati kamati hiyo ilipotembelea kituo cha ukuzaji viumbe maji Kingolwira 
kilichopo Mkoani Morogoro Machi 17, 2021.

34

Jarida hili la Mtandaoni hutolewa kila mwezi na 

Kitengo cha Mawasiliano Serikalini,
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 

S.L.P. 40487, Dodoma,Tanzania

Email: www.mifugouvuvi.go.tz
Tovuti: www.mifugo.go.tz


